เช็คให้ชัวร์ก่อนเช็คอินเข้าพัก
![](https://www.ili-co.me/wp-content/uploads/2022/04/G-Hotel_01-1024x768.jpg)
ก่อนอื่น ชวนรู้จักโล่รางวัลสัญลักษณ์รูปตัว G ที่พบเห็นได้ตามโรงแรม สิ่งนี้คือโล่แสดงระดับมาตรฐานการบริการที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม หรือ G-Green Award โดยกรมส่งเสริมคุณภาพสิ่งแวดล้อม กระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ที่มอบให้กับโรงแรมที่เข้าร่วมโครงการ การบริการที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม ประเภทโรงแรม หรือ Green Hotel นั่นหมายความว่าโรงแรมที่มีรางวัลการันตีต้องผ่านการประเมินว่าได้ดำเนินงานตามมาตรฐาน ใช้ทรัพยากรอย่างคุ้มค่าและมีประสิทธิภาพ มีการจัดการสิ่งแวดล้อมที่ดี มีนโยบายที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม โดยรางวัลแบ่งเป็นระดับทอง (Gold Class) ระดับเงิน (Silver Class) และระดับทองแดง (Bronze Class) จากนี้ไปก่อนกดจองที่พัก ลองมองหาสัญลักษณ์เหล่านี้เพื่อเป็นอีกหนึ่งตัวช่วยในการตัดสินใจเข้าพัก แม้โรงแรมที่มีนโยบายด้านสิ่งแวดล้อมอาจสะดวกสบายน้อยลงไปบ้าง (ด้วยความไม่ชิน) แต่ก็ดีต่อเราและโลกในระยะยาวแน่ๆ
คำถามคือนอกจากรางวัลการันตี เราจะรู้ได้ยังไงว่าโรงแรมไหนเป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม ลองเช็คลิสต์เหล่านี้ได้เลย!
- ไม่ใช้แก้วซิงเกิลยูสเป็นภาชนะเสิร์ฟเวลคัมดริงก์
- ใช้ถุงผ้าสำหรับซักรีดแทนถุงพลาสติก
- ไม่แจกข้าวของเครื่องใช้ชิ้นเล็กชิ้นน้อยภายในห้อง
- ไม่เปลี่ยนผ้าปูที่นอนและผ้าเช็ดตัว หากไม่มีการร้องขอ
- เลือกใช้ภาชนะจริงแทนภาชนะแบบใช้แล้วทิ้ง
- เลือกใช้วัสดุจากธรรมชาติที่ย่อยสลายได้
- มีการแยกขยะเพื่อสะดวกต่อการนำไปใช้ซ้ำหรือกำจัดทิ้ง
- มีการจ้างงานและจัดซื้อวัตถุดิบจากท้องถิ่น
เช็ครายละเอียดเล็กน้อยเหล่านี้ให้ชัวร์ก่อนเข้าพัก เพราะเราเองก็เป็นหนึ่งในส่วนร่วมสำคัญที่ยืนยันจะใส่ใจสิ่งแวดล้อมผ่านการท่องเที่ยวแบบเฟรนด์ลี่กับโลกได้ หรือหากมองไปถึงระดับที่กว้างกว่านั้น สังเกตว่าโรงแรมแต่ละแห่งยังมี นโยบายเพื่อความยั่งยืน ที่ทางโรงแรมจะต้องดำเนินงานด้านสิ่งแวดล้อมและระบบนิเวศอย่างโปร่งใสและตรวจสอบได้ด้วย
ตัวอย่างนโยบายด้านสิ่งแวดล้อมและระบบนิเวศเพื่อความยั่งยืนของโรงแรมและรีสอร์ท
- ลดการใช้น้ำด้วยการจัดการทรัพยากรน้ำจืด
- อนุรักษ์ระบบนิเวศภายในที่พักและในชุมชนท้องถิ่นที่อยู่ในบริเวณใกล้เคียง
- ยกประเด็นปัญหาทางสังคมและวัฒนธรรม ด้วยการมีส่วนร่วมและการช่วยเหลือชุมชนในท้องถิ่น
- ปกป้องคุณภาพของอากาศทั้งภายในและภายนอกอาคารของเรา รวมถึงควบคุมมลภาวะทางเสียง
- บำบัดน้ำเสียเพื่อหลีกเลี่ยงการปล่อยมลพิษ
- บำบัดสารที่เป็นอันตรายด้วยวิธีที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม
ข้อมูลจาก www.centarahotelsresorts.com/th/sustainability-policy
ท่องเที่ยวไปทั่ว แบบแคร์เวิลด์
นอกจากความร่วมมือที่เราสามารถทำร่วมกับโรงแรมหรือที่พักได้ ยังมีอีกหลายสิ่งที่เราควรปฏิบัติให้ดีกับโลกเพิ่มขึ้นเวลาเดินทางท่องเที่ยว หรือไปเยือนที่ไหน
![](https://www.ili-co.me/wp-content/uploads/2022/04/G-Hotel_02-1024x768.jpg)
ลดใช้ครั้งเดียวทิ้ง ลดใช้ภาชนะและอุปกรณ์ประกอบการกิน ส้อมช้อนถ้วยชามและหลอดพลาสติก หากเลี่ยงไม่ได้จริงๆ หันมาใช้ภาชนะจากธรรมชาติที่ย่อยสลายได้ก็ยังดี
ลดทิ้งตอนเที่ยว เป็นอะไรที่ท้าทาย ถ้าเราเที่ยวแบบไม่ทิ้งได้ตลอดการเดินทาง แต่จะลดทิ้งได้คือต้องไม่มีขยะก่อน หรือมีให้น้อยที่สุด ลองพกขวดน้ำ ภาชนะและอุปกรณ์ประกอบการกินไปเอง แวะซื้อของกินเล่นระหว่างเที่ยวได้อย่างสบายใจ
ลดทิ้งไม่เป็นที่ ทิ้งขยะแบบแยกประเภททุกครั้งตลอดการเดินทาง หากสถานที่นั้นไม่มีการแยกขยะ ให้รวบรวมขยะไว้ไปฝากทิ้งที่โรงแรม (ที่มีการแยกขยะ)
ลดใช้รถ ด้วยการวางแผนการเดินทางตั้งแต่สตาร์ทรถออกจากบ้าน หรือระหว่างท่องเที่ยวไม่ต้องขับรถไปทุกครั้งก็ได้ เลือกใช้ขนส่งสาธารณะประจำถิ่น หรือเดินบ้างก็ได้ในระยะที่เดินไหว
ลดใช้เกิน จ่ายค่าที่พักไปแล้วทั้งที บางคนเปิดน้ำเปิดไฟแบบเต็มที่ไปเลย อย่าลืมว่าถึงจะไม่ต้องจ่ายค่าน้ำค่าไฟเพิ่ม แต่เรากำลังใช้ทรัพยากรเกินพอดีแบบไม่แคร์โลกอยู่นะ
![](https://www.ili-co.me/wp-content/uploads/2022/04/G-Hotel_03-1024x768.jpg)
และอย่างเดียวที่ต้องเพิ่มคือ ซัพพอร์ตชุมชนท้องถิ่น ด้วยการจับจ่ายร้านค้าในชุมชนเพื่อสนับสนุนและพัฒนาชุมชนอย่างยั่งยืน
[Conscious Tips by ili U]
จัดกระเป๋าไปนอนโรงแรมแบบเฟรนด์ลี่โลก
![](https://www.ili-co.me/wp-content/uploads/2022/04/G-Hotel_04-1024x768.jpg)
- พกสกินแคร์มาจากบ้าน
ทำการถ่ายสกินแคร์ลงในขวดรียูสพกไปด้วย รวมถึงหมวดหมู่เครื่องอาบน้ำ สบู่เหลว แชมพู จะได้ไม่ต้องไปซื้อเพิ่มหรือใช้แบบชิ้นเล็กๆ ที่โรงแรม
- เอาแปรงสีฟันไปเอง
พกแปรงสีฟันย่อยสลายได้ที่ใช้อยู่ทุกวันไปด้วย ไม่ต้องเปิดใช้แปรงใหม่ทุกครั้งที่ไปเที่ยว
- พกเสื้อผ้าไม่ต้องเยอะ
เข้าใจว่าอยากได้รูปสวยๆ แต่เลือกชุดเก่งลงกระเป๋าวันละชุดก็พอ ไม่ต้องเปลี่ยนวันละมากชุดให้ต้องเปลืองค่าน้ำมันแถมกลับมายังต้องซักผ้าจำนวนมาก
- พกกล่องข้าวไว้ห่อกลับ
เที่ยวทีไร สั่งอาหารเพลินเกินกินไหวทุกที ลองพกกล่องข้าวไปห่อกลับแทนการวานให้ร้านห่อให้ด้วยถุงพลาสติก
Read More:
![](https://www.ili-co.me/wp-content/uploads/2024/01/POSTER-FB.jpg)
เปิดรับสมัครเดินทัวร์ย่าน 'ทัวร์สุ่มสี่สุ่มให้ Ver 2.0'
ทัวร์สุ่มเส้นทางเดินย่านอารีย์-ประดิพัทธ์ ให้แบบเซอร์ไพรส์ พร้อมสุ่มแก๊งเพื่อนใหม่ให้ตาม Personality Test!
![](https://www.ili-co.me/wp-content/uploads/2024/01/06.jpg)
20 เรื่องย่านอารีย์-ประดิพัทธ์ที่ไม่ต้องรู้ แต่รู้แล้วก็สนุกดีนะ
ย่านอารีย์-ประดิพัทธ์นี่สนุกจริง!
![](https://www.ili-co.me/wp-content/uploads/2020/05/appgame-feature.png)
รีวิวแอปฯ เพื่อกายใจแบบไม่มีแอ๊บ
เข้าสู่วิถีสุขภาพและ mindfulness จากที่บ้านด้วยแอปพลิเคชันในมือถือ