ด้วยความสบายเป็นที่หนึ่ง และอยากบอกว่าอย่ายุ่งกับนมช้านเป็นที่สอง เราก็เลยไต่เต้าด้วยการโนบราออกนอกบ้านดู พร้อมๆ กับมองหาว่ามีใครเขาโนเรื่องนี้กันบ้าง ซึ่งมูฟเมนต์นี้มีมาอย่างยาวนาน เพราะมันก็เห็นชัดๆ แหละว่าผู้หญิงเราถูกกดทับให้คับอกคับใจภายใต้บราลูกไม้สีสวย ถูกผลักภาระให้เป็นฝ่ายปกปิดมิดชิดเพื่อไม่ให้กระตุ้นกำหนัดของผู้ชาย (ที่อยากกำหมัดถามว่า แล้วทำไมไม่ให้ผู้ชายทำเองละว้อย) หรือถูกตัดสินง่ายๆ ว่าไม่ใส่บราเท่ากับอ่อย ฯลฯ
ทั้งหมดนั่นทำให้ผู้หญิงทั้งโลกต้องตกอยู่ในบรา (เคยเข้าใจว่าฝรั่งจะฟรีเรื่องนมและเสรีภาพของผู้หญิงกว่าเรา-แต่ไม่จริง) และกว่า 80% ใส่บราที่ไม่ฟิตกับนมตัวเองเพราะต้องใส่ตามคัพมาตรฐานที่นมเราต่างไม่มีทางเท่ากัน ส่งผลต่อสุขภาพและการปวดหลังอย่างมีนัยสำคัญด้วย!
เกริ่นยาว, แค่จะบอกว่าถ้าอยากใส่บราก็เพราะอยากใส่ และถ้าไม่อยากใส่ ก็แค่ไม่ต้องใส่ อย่าให้ใครอื่นมายุ่งกับนมของเรา และสำหรับบีกินเนอร์เพิ่งเริ่มโน (แบบเรา) จากการทดลองหลากหลาย และอยากรู้สึกสบายใจกับการโนบราในช่วงแรกๆ เรามีวิธีโนบราด้วยการแมตช์เสื้อผ้า (ในตอนท้าย) และมีวิธีดีไอวายเสื้อผ้าเก่าให้พร้อมโนบราอย่างมั่นใจ ไม่ต้องเดินห่อหลังเพราะยังไม่ชิน
ถ้าตอนเด็กๆ ต้องใส่ First Bra มาหา First No Bra สำหรับตอนนี้กันดีไหม?
![](https://www.ili-co.me/wp-content/uploads/2021/11/NOBRA_01-1-1024x1024.jpg)
สิ่งสำคัญที่ต้องเตรียมอันดับแรก คือใจที่พร้อมจะ No Bra เพราะนอกจากจะต้องแบกรับความเบาหวิว ยังต้องต่อล้อต่อเถียงกับผู้คนรอบข้างบ้าง เช่น แม่ไล่ให้กลับไปใส่เสื้อ แฟนหวงไม่อยากให้ใครมอง หรือกระทั่งสายตาคนอื่นที่ไร้มารยาท
จะบอกว่าการเลือกวิธี First No Bra แบบเรามีข้อดีคือคนรอบตัวจะไม่ค่อยรู้ เนียนๆ ลดการถกเถียงในช่วงแรกไปได้ และเราเองก็ได้ลองดูด้วยว่าสบายใจที่จะไร้บราจริงๆ หรือเปล่า
![](https://www.ili-co.me/wp-content/uploads/2021/11/NOBRA_02-1024x1024.jpg)
ในขั้นตอนการโม จริงๆ มันควรเปิดกว้าง อยากจะทำอะไรก็ทำ หลักการสำคัญคือเน้นแปะปะส่วนที่เรายังไม่อยากให้มันโดดเด่นนัก ซึ่งควรวัดนมตัวเองไปเลยว่าอยากปิดส่วนไหน บางคนหน้าอกเต็มก็อาจจะเริ่มบังตั้งแต่ส่วนเนิน เราอกเล็กก็ขยับลงมาอีกหน่อยก็ได้ จากนั้นก็คิดว่าจะปิด แปะ ปะ ด้วยอะไร ซึ่งวิธีง่ายๆ คือการทำระบายจับจีบ
เราเลือกตัดชายเดรสเก่า เพราะไม่ต้องเย็บริบด้านนึง วัดความกว้างที่ปกปิดได้มั่นใจ ตัดชั้บ ชั้บ (ใครใช้ชายกระโปรงที่ยาวไม่เท่ากันระวังเบี้ยว) ถ้าจะทำระบาย เผื่อความยาวเอาไว้เท่านึง
![](https://www.ili-co.me/wp-content/uploads/2021/11/NOBRA_03-1-1024x1024.jpg)
เราเอาชายกระโปรงที่ตัดมาเนาถี่ๆ เท่าๆ กัน รูดให้เป็นระบาย แล้วสอยกับเสื้อตามแนวที่วัดไว้ ซึ่งเราเย็บแล้วเพลิน มันเบี้ยวเกินตำแหน่งที่ต้องการ เลยไปขุดลูกไม้ที่เลาะจากชุดเก่ามาอีกทีมาแปะเสริมด้านบน ให้ดูมีเลเยอร์หลากหลายสไตล์ญี่ปุ่น (ปลอบใจตัวเอง)
อ่ะดูดี ลองแล้วมิดชิดพอใจ ก็เริ่มตกแต่ง เย็บกระดุม ติดโบ แปะนู่นนี่ตามที่คิดว่าดี (และเอาออกเมื่อชักรู้สึกว่าจะเยอะไป) อันนี้แล้วแต่ชอบใจได้เลย
![](https://www.ili-co.me/wp-content/uploads/2021/11/NOBRA_04-1024x1024.jpg)
พอสำเร็จ ก็เอาไปใส่โนบรานอกบ้านได้อย่างสบายใจ ค้นพบอิสรภาพจากอีลาสติกแสนอึดอัดได้สักที!
![](https://www.ili-co.me/wp-content/uploads/2021/11/NOBRA_05-1-1024x1024.jpg)
มันยากที่หญิงไทยผู้ถูกปลูกฝังให้เหนียมนมมายาวนานจะกล้า Free the Nipple ได้ง่ายๆ บางคนแค่หน้าอกใหญ่ยังเผลอหลังค่อมเพราะไม่อยากโดดเด่นเลย เพราะฉะนั้น เราค่อยๆ เป็น ค่อยๆ ฟรี ด้วยการเลือกเสื้อผ้าไว้โนบราแบบมั่นใจก่อนก็ได้ และนี่คือวิธีที่ช่วยได้มากในตอนเริ่มต้น
- เซฟสุดคือวิธีเพิ่มเลเยอร์อีกชั้น จะใส่เอี๊ยมคิวท์ๆ เดรสหลายเลเยอร์แบบญี่ปุ่น หรือใส่แจคเก็ตหรือเสื้อคลุมเท่ๆ ก็ได้หมด ถ้าไม่ติดว่ามันหนาและขี้ร้อนน่ะนะ
- สำหรับคนหน้าอกไม่ใหญ่ เสื้อที่มีระบาย จับจีบ หรือเย็บสมอค ก็เพียงพอในการซ่อนจุกแล้วนะ
- เสื้อกระเป๋าโต 2 ใบ นี่ก็เซฟ ง่าย เหมาะสำหรับคนแต่งตัวสไตล์มินิมอล หรือจะเสื้อสีเข้ม มีลายก็พรางตาได้ดีเลยแหละ
- Wrap dress ก็เวิร์ก พอเราหาเสื้อผ้าไว้โนบราบ่อย ก็พบว่าแค่ผ้าทับกัน 2 ชั้น แม้จะเป็นผ้าบางๆ มันก็ปกปิดได้ดีพอควร หรือเดรสที่ตรงช่วงอกซ้อนผ้าอีกเลเยอร์ไว้ ก็ช่วยได้พอสมควรเลยนะ
- คอลล่าร์ยักษ์หรือเสื้อปกเบ้อเริ่ม เหมาะกับสายสนุกกับการแต่งตัว
- Silicone Nipple Cover เราไม่เคยใช้ แต่คิดว่าน่าจะเหมาะกับสาวๆ หน้าอกใหญ่ที่การเสียดสีกับเสื้อผ้าทำให้เจ็บ คิดว่าสิ่งนี้ช่วยได้ และน่าจะอายุยาว ใช้ซ้ำได้ดีกว่าแบบสติกเกอร์
สุดท้าย ถ้าจะซื้อเสื้อตัวใหม่ อย่าลืมลองโนบราในห้องลองเสื้อให้มั่นใจก่อนซื้อด้วยล่ะ
Read More:
![](https://www.ili-co.me/wp-content/uploads/2021/01/2ndhand-feature.jpg)
ขอเป็นมือที่สอง!
มารู้จักจักรวาลร้านเสื้อมือสอง แล้วลองไปช้อปตามสไตล์
![](https://www.ili-co.me/wp-content/uploads/2020/04/workout-feature.png)
อยู่บ้าน หยุดเชื้อ แต่หยุดออกกำลังกายไม่ได้!
รีวิวโปรเจกต์วิ่งวันละโล โยคะกับไบรไอนี่ ต่อยมวยตามคลิปยูทูบ อันไหนสนุก ทำที่บ้านไหว และทำต่อเนื่องไปได้ยาวๆ
![](https://www.ili-co.me/wp-content/uploads/2020/08/younglek-feature.jpg)
มนุษยสัมพันธ์ 03: คุยกับ Younglek เรื่องความสบายของนม บรา ชั้นใน ที่คล้ายๆ กับการได้ประกาศอิสรภาพเล็กๆ
เล็ก-ภัทรสิริ อภิชิต เจ้าของแบรนด์ชุดชั้นในที่ชื่อ Younglek Under